Hỏi về Responsive

Anh @truongtho_dev hỏi:

Mình đang học responsive
Khi thiết kế một web
Ta nên chú ý làm responsive trước rồi mới đến thiết kế chi tiết, tức là làm tổng thể trước và phần nhỏ sau
Hay là chúng ta nên thiết kế chi tiết đi từ trên xuống dưới, đi từ trái sang phải rồi sau đó mới làm phần tổng thể (đi từ nhỏ đến lớn) nhỉ

Chọn cách nào còn tùy vào sở thích và khả năng của bạn, nhưng theo kinh nghiệm của mình, thì mình thường định hình tất cả các phần trong html bằng semantic tag và grib system trước, sau đó thiết kế chi tiết từ trên xuống dưới. Mong kinh nghiệm của mình có thể giúp cho bạn.

hi a @truongtho_dev, đây là quan điểm của e khi làm Responsive. Em sẽ làm từ trên xuống và chia thành từng đoạn một, làm tới đâu e sẽ code responsive tới đó, tức là em làm giao diện trên Laptop và PC trước, sau đó đến giao diện trên tablet và mobile. Cứ thế làm dần từ trên xuống như vậy, theo e nghĩ thì làm như vậy sẽ kiểm soát code dễ dàng hơn, cũng như mình làm chủ được các giao diện hiển thị trên từng thiết bị.

mình lại nghĩ khác, mình sẽ thiết kế nó theo mobile first, và tổng thể bố cục đáp ứng responsive xong, mình sẽ thiết kế từng thành phần riêng…đó là cách nghĩ của mình, học xong phần này mình sẽ áp dụng xem thế nào…hihi

@truongtho_dev thử xem cách của Thọ xem có phù hợp không. Sang cũng biết có UI framework thiết kế cho mobile first như https://foundation.zurb.com/