Tại sao chúng ta cần bảng mã ký tự như ASCII hoặc Unicode

Xin chào các bạn, hãy bắt đầu ngày mới bằng một câu hỏi rất thú vị. Đó là tại sao máy tính lại cần bảng mã ký tự như ASCII, Unicode?

Câu hỏi liên quan đến chủ đề máy tính, nhưng ngôn ngữ HTML các bạn đã học cũng có sử dụng kiến thức này.

Các bạn trả lời đúng nhất sẽ được tặng 1 point nhé :slight_smile:

Theo em được biết thì để mã hóa thông tin dạng văn bản ta cần mã hóa các kí tự sang bộ mã ASCII. Bộ mã này sử dụng 8 bit đê mã hóa kí tự nhưng vì chỉ mã hóa được 0 -255 (256) kí tự không phù hợp và không đủ với các loại ngôn ngữ trên thế giới nên Unicode ra đời sử dụng 16 bit để mã hóa, với bộ gõ này ta có thể mã hóa được 65536 kí tự (rất nhiều) và nó được sử dụng làm bộ mã chung hiện nay
Đây là ý kiến của em mong mọi người góp ý :wink:

Bạn có thể giải thích “mã hoá” ở đây cụ thể là gì không?

Còn riêng Unicode thì có nhiều loại như bạn nói, UTF-8, UTF-16…, nhưng mình không đi sâu vào thêm.

Theo em nghỉ thì máy tính chỉ hiểu hai con số 0 và 1, nên bảng mã asii và unicode chuyển thành 2 con số này để máy tính có thể hiểu và hiển thị lên màn hình cho đúng chữ ký tự tương ứng

Mã hóa như em nói ở trên là khi đưa dữ liệu vào máy tính sẽ chuyển sang một dãy bit và cần một bộ gõ kí tự để biên dịch ra như em nói ở trên!

@GiaHao Chính xác rồi :slight_smile:
Bạn @binh.bui sẽ tặng bạn 1 point ngay và luôn

@teoanhss113 bạn nói đúng ý rồi, tuy nhiên, bộ gõ và bảng mã là 2 món khác nhau. Qua câu trả lời thì Sang thấy bạn cũng hiểu khá tốt về kiến thức này rồi.

Bạn @binh.bui cũng sẽ tặng bạn 1 point ngay và luôn

Ok anh @sang.cu . 2 bạn @GiaHao@teoanhss113 đều đã được tặng mỗi bạn 1 point :slight_smile:

Chúc mừng 2 bạn nhé.