Vài vấn đề về nodejs

Anh em kinh nghiệm giải thích giúp vấn đề này với.

• Thằng nodejs sử dụng các view engine để render html cho client, việc này nó có ưu và nhược điểm gì so với việc sử dụng angular, react để làm view, kể cả vấn đề xử lý các tương tác với user.
  • Khi host ứng dụng web lên thì nên dùng VPS ( cái này khá đắt) bởi việc dùng shared host sẽ khó khăn với nodejs?

cho em hỏi anh vs ạ :sweat_smile:
anh dùng code editor nào để học nodejs hoặc các plug in nào dùng kèm với code editor vậy ạ :smile:

Theo mình thấy thì sử dụng editor nào cũng được, miễn là bạn thấy thoải mái và thích nó, cái nào cũng có plugin để complies những thứ cần thiết, nhưng hiện tại thì mình thấy khi học các framework thì rất thích hợp với visual studio code (vsc), bởi vì vsc tự động complie es6, typescript (ngôn ngữ buộc phải học sau khi nắm js) ra js thuần, thân thiện với git, chạy trực tiếp terminal mà không cần phải cmd hay powerShell của window và nó báo lỗi ngay khi debug…vân vân và mây mây…, và một số thứ nữa bạn khám phá nếu dùng… :slight_smile:

vậy em đang học cái nodejs thì chỉ cần dowload git với bracket đc không anh nhỉ :smile:

@truongtho_dev render trên server ưu điểm là client sẽ thấy ngay nội dung trang web trả về, cái này thuật ngữ gọi là SSR (server side rendering), dùng tối ưu cho Seach Engine bởi vì mấy con bot gửi request lên server là nhận được html với nội dung đầy đủ.

Angular hay react, gọi là client rendering, nghĩa là server trả về một đống js và nội dung riêng, client sẽ render trang web tuỳ vào nội dung, ưu điểm là việc render do client làm nên server nhẹ gánh để phục vụ nhiều client hơn, ngoài ra, client có thể render từng phần trên page, còn server render nguyên page.

Phân tích hết ra thì còn nhiều nữa, nhưng tuỳ nhu cầu, ứng dụng ra sao mà ta sẽ chọn cách nào.

về hosting, heroku cho phép host ứng dụng nodejs miễn phí. E tìm hiểu để dùng.

thanks bác Sang ! Reply nào cũng rất nhiều content !